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Utangulizi

Tamko la Sera ya Fedha lililotolewa na Benki Kuu mwezi Juni 2023, 
lilibainisha malengo ya sera ya fedha kwa mwaka 2023/24 kuwa 
ni kuhakikisha utulivu wa bei na kuchangia ukuaji endelevu wa 
uchumi. Mfumuko wa bei ulipangwa kufikia kiwango kisichozidi 
asilimia 5 na ukuaji wa uchumi ulitarajiwa kuwa asilimia 5 mwaka 
2023 na asilimia 5.5 mwaka 2024 kwa Tanzania Bara, baada ya 
mapitio yaliyofanyika mwezi Novemba 2023. Kwa upande wa 
Zanzibar, ukuaji wa Pato la Taifa ulitarajiwa kuwa asilimia 7.1 na 
asilimia 7.4 kwa mwaka 2023 na 2024, mtawalia.

Taarifa hii ya Mapitio ya Nusu Mwaka ya Tamko la Sera ya Fedha 
la mwaka 2023/24, inaainisha tathmini ya mwenendo wa uchumi 
wa dunia, utekelezaji wa sera ya fedha na mwenendo wa uchumi 
hapa nchini. Aidha, taarifa hii inatoa mwelekeo wa mwenendo wa 
uchumi wa dunia, uchumi wa Tanzania, na sera ya fedha katika 
kipindi cha nusu ya pili ya mwaka 2023/24. 

Mwenendo wa Uchumi wa Dunia

Ukuaji wa uchumi wa dunia haukuwa wa kuridhisha katika kipindi  
cha mwaka 2023. Aidha, kasi ya ukuaji wa uchumi ilitofautiana 
kwa kiwango kikubwa baina ya nchi. Kulingana na taarifa za Benki 
ya Dunia (WB), Shirika la Fedha la Kimataifa (IMF), na Shirika la 
Ushirikiano wa Kiuchumi na Maendeleo (OECD), ukuaji wa uchumi 
ulikuwa asilimia 2.6, asilimia 3.1, na asilimia 2.9 mwaka 2023, 
mtawalia. Ukuaji huu ni tofauti na ukuaji wa asilimia 3.3, asilimia 
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3.5 na asilimia 3.3, mwaka uliotangulia. Ukuaji wa uchumi wa nchi 
za Afrika, kusini mwa jangwa la Sahara, ulikuwa asilimia 3.3 kutoka 
asilimia 4. Mwenendo huu ulichangiwa na migogoro ya kimataifa 
na utekelezaji wa sera ya fedha katika nchi zilizoendelea, uliolenga 
kudhibiti mfumuko wa bei kwa kupunguza ukwasi.

Mfumuko wa bei uliendelea kupungua katika nchi nyingi, kufuatia 
utekelezaji wa sera ya fedha inayolenga kupunguza ukwasi pamoja 
na kupungua kwa bei za bidhaa katika soko la dunia. Kulingana na 
Taarifa ya Hali ya Uchumi ya IMF ya mwezi Januari 2024, mfumuko 
wa bei ulifikia asilimia 6.8 mwaka 2023 kutoka asilimia 8.7 mwaka 
2022. Katika nchi zilizoendelea, mfumuko wa bei ulifikia asilimia 4.6 
kutoka 7.3. Licha ya kupungua, kiwango hicho kilibaki juu ya lengo 
la asilimia 2. Nchi nyingi za Jumuiya ya Afrika Mashariki (EAC) na 
Jumuiya ya Maendeleo Kusini mwa Afrika (SADC) ziliweza kufikia 
malengo ya mfumuko wa bei ya kikanda. 

Bei za bidhaa katika soko la dunia ziliendelea kupungua katika 
nusu ya kwanza ya mwaka 2023/24. Mathalan, bei ya mafuta ghafi 
ya nishati ilipungua kufikia wastani wa dola za Marekani 83.7 kwa 
pipa ikilinganishwa na dola 90.8 kwa pipa katika kipindi kama 
hicho mwaka 2022. Hali hii ilitokana na kupungua kwa mahitaji ya 
bidhaa hiyo katika baadhi ya nchi waagizaji wakubwa duniani kama 
China, licha ya makubaliano ya nchi za OPEC+ ya kupunguza 
uzalishaji. Bei ya dhahabu iliendelea kuwa juu kufikia wastani wa 
dola za Marekani 1,952.4 kwa wakia, ukilinganisha na dola 1,727.3 
kwa wakia kwa kipindi kama hicho mwaka 2022. Hali hii ilitokana 
na kushuka kwa thamani ya dola ya Marekani kufuatia benki kuu 



3

ya nchi hiyo kulegeza utekelezaji wa sera ya fedha inayolenga 
kupunguza ukwasi kwenye uchumi. 

Utekelezaji wa Sera ya Fedha Katika Nusu ya Kwanza ya 
Mwaka 2023/24

Katika nusu ya kwanza ya mwaka 2023/24, Benki Kuu ya Tanzania 
ilitekeleza sera ya fedha ya kupunguza ongezeko la ukuaji wa 
ukwasi katika uchumi, kama ilivyoainishwa katika Tamko la Sera 
ya Fedha  lililochapishwa mwezi Juni 2023. Lengo la utekelezaji wa 
sera hii lilikuwa ni kudhibiti mfumuko wa bei kutokana na kupanda 
kwa bei za bidhaa katika soko la dunia na kuendelea kuchangia 
ukuaji wa uchumi. Lengo la  mfumuko wa bei lilikuwa asilimia 5 kwa 
Tanzania Bara na Zanzibar. Uchumi ulitarajiwa kukua kwa asilimia 5 
mwaka 2023 na asilimia 5.5 kwa mwaka 2024 kwa Tanzania Bara. 
Kwa Zanzibar, ukuaji wa uchumi ulitarajiwa kuwa asilimia 7.1 na 
7.4, mtawalia. Kutokana na malengo haya, utekelezaji wa sera ya 
fedha ulilenga:
i.	 ukuaji wa fedha taslimu wa asilimia 10.1;
ii.	 ukuaji wa ujazi wa fedha kwa tafsiri pana zaidi (M3) wa asilimia 

10.1; na
iii.	 ukuaji wa mikopo kwa sekta binafsi wa asilimia 16.4. 

Aidha, Benki Kuu ililenga kuendelea kuwa na akiba ya kutosha ya 
fedha za kigeni kuweza kuagiza bidhaa na huduma kutoka nje ya 
nchi kwa kipindi kisichopungua miezi minne.
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Utekelezaji wa sera ya fedha katika nusu ya kwanza ya mwaka 
2023/24 uliweza kufikia malengo yaliyokusudiwa, licha ya 
kukabiliwa na changamoto zilizotokana na mwenendo usioridhisha 
wa uchumi wa dunia. Ukwasi katika uchumi ulitosheleza mahitaji 
ya shughuli za uzalishaji na kuwezesha benki za biashara kutoa 
mikopo kwa sekta binafsi. Ujazi wa fedha kwa tafsiri pana zaidi 
(M3) ulikua kwa wastani wa asilimia 15.5 katika kipindi cha nusu 
ya kwanza ya mwaka 2023/24, ukilinganishwa na lengo la asilimia 
10.1 kutokana na kuongezeka kwa kasi ya ukuaji wa mikopo kwa 
sekta binafsi kuliko ilivyotarajiwa. Kwa mwaka 2023, ukuaji wa M3 
ulikuwa asilimia 14.1 ukilinganisha na asilimia 11.6 kwa mwaka 
2022. 

Mikopo kwa sekta binafsi iliongezeka, kufikia ukuaji wa wastani 
wa asilimia 19.2 katika nusu ya kwanza ya mwaka 2023/24. Ukuaji 
huo ulikuwa zaidi ya makadirio ya ukuaji wa asilimia 16.4. Katika 
mwaka 2023, mikopo kwa sekta binafsi ilikua kwa asilimia 17.1 
ukilinganisha na asilimia 22.5 mwaka 2022. Uwiano wa mikopo 
kwa Pato la Taifa ulifikia takriban asilimia 18.8 ukilinganishwa na 
asilimia 16.1 mwaka 2022. Ukuaji huu ulitokana na maboresho 
katika mazingira ya biashara na  kuimarika kwa shughuli za uchumi 
nchini. Riba katika soko la fedha baina ya mabenki na masoko ya 
mitaji ziliongezeka, wakati viwango vya riba za mikopo inayotolewa 
na benki za biashara kwa sekta binafsi havikuwa na mabadiliko 
makubwa. Vilevile, utekelezaji wa sera ya fedha uliwezesha kufikiwa 
kwa malengo yaliyowekwa katika programu ya Extended Credit 
Facility (ECF) ya IMF inayotekelezwa na Serikali.
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Kwa upande wa akiba ya fedha za kigeni, Benki Kuu pia ilifanikiwa 
kufikia lengo, ambapo akiba ilikuwa ya kutosha katika kipindi chote 
cha nusu ya kwanza ya mwaka 2023/24. Akiba hiyo ilifikia dola za 
Marekani bilioni 5.5 mwezi Desemba 2023 ikilinganishwa na dola 
bilioni 5.4 mwezi Juni 2023. Kiwango hiki kinatosheleza uagizaji wa 
bidhaa na huduma kutoka nje ya nchi kwa miezi 4.5, ikiwa ndani ya 
lengo la nchi na lile la Jumuiya ya Afrika Mashariki la angalau miezi 
4 na miezi 4.5, mtawalia.  

Thamani  ya  Shilingi  dhidi ya dola ya Marekani ilikuwa 
imara, japokuwa ilipungua kama ilivyokuwa katika nchi nyingi 
zinazoendelea. Katika kipindi cha kuanzia Julai hadi Septemba 
2023, thamani ya shilingi ilipungua kwa kasi kutokana na ongezeko 
kubwa la mahitaji ya dola za Marekani yaliyotokana na kuongezeka 
kwa bei ya mafuta ghafi ya nishati katika soko la dunia. Aidha, 
fedha hiyo ilipungua katika soko la fedha za kigeni nchini kutokana 
na uamuzi wa benki kuu ya Marekani kuendelea kutekeleza sera 
ya kupunguza ukwasi katika kukabiliana na mfumuko wa bei. 
Changamoto hii ilipungua katika miezi mitatu ya mwisho ya mwaka 
2023 kutokana na kuongezeka kwa mapato yatokanayo na utalii, 
mauzo ya bidhaa, pamoja na Serikali kupata mikopo na misaada 
kutoka nje ya nchi. Vilevile, Benki Kuu ilichukua hatua mbalimbali 
zilizowezesha kuongeza fedha za kigeni katika soko. Kwa ujumla, 
thamani ya shilingi dhidi ya dola ya ilipungua kwa asilimia 6.4 katika 
nusu ya kwanza ya mwaka 2023/24 na asilimia 8.2 kwa mwaka 
2023. 
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Mwenendo wa Uchumi wa Tanzania

Tanzania Bara

Mwenendo wa uchumi wa Tanzania Bara uliendelea kuwa wa 
kuridhisha, licha ya changamoto zinazotokana na mwenendo wa 
uchumi wa dunia usioridhisha. Katika robo tatu za kwanza za 
mwaka 2023, uchumi ulikua kwa wastani wa asilimia 5.3. Ukuaji 
huu ulichangiwa zaidi na shughuli za kilimo, huduma za kifedha 
na bima, na uchimbaji wa madini. Kutokana na mwenendo huu 
na viashiria vya uchumi katika robo ya nne ya mwaka 2023, lengo 
la ukuaji wa uchumi la asilimia 5 katika mwaka 2023 litakuwa 
limefikiwa. 

Mfumuko wa bei uliendelea kubakia ndani ya lengo la nchi na 
malengo ya nchi za EAC na SADC. Mfumuko wa bei ulikuwa 
wastani wa asilimia 3.2 katika kipindi cha Julai hadi Desemba 2023, 
ukilinganishwa na asilimia 4.8 katika kipindi kama hicho mwaka 
2022. Katika mwaka 2023, mfumuko wa bei ulikuwa asilimia 3 
ukilinganisha na asilimia 4.9 kwa mwaka uliopita. Hali hii ilitokana 
na utekelezaji madhubuti wa sera ya fedha na ya kibajeti, uwepo 
wa chakula cha kutosha nchini, na kupungua kwa bei za bidhaa 
katika soko la dunia.

Utekelezaji wa bajeti ya Serikali ulikuwa wa kuridhisha. Katika  kipindi 
cha nusu ya kwanza ya 2023/24, mapato ya ndani  yanayojumuisha 
mapato ya kodi na yasiyo ya kodi, yalikuwa shilingi bilioni 14,754.9, 
sawa na asilimia 95.8 ya lengo. Mapato ya kodi yalikuwa asilimia 
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98.6 ya lengo. Mwenendo wa kuridhisha wa mapato ulitokana na 
hatua zilizochukuliwa kuimarisha usimamizi wa kodi na kuimarika 
kwa shughuli za uchumi. Serikali iliendelea kupanga matumizi 
kulingana na mapato. Kutokana na utaratibu huu, matumizi ya 
Serikali yalikuwa asilimia 95.2 ya makadirio. Matumizi kwa shughuli 
za maendeleo yalikuwa ni asilimia 43.8 ya matumizi yote ya Serikali. 
Nakisi ya bajeti iligharamiwa na mikopo kutoka ndani na nje ya nchi. 

Deni la Serikali limeendelea kuwa himilivu kwa mujibu wa vigezo 
vyote vya upimaji vinavyokubaliwa kimataifa. Deni la Serikali 
lilipungua kufikia dola za Marekani milioni 34,791.9 mwezi Desemba 
2023 kutoka dola za Marekani milioni 35,222.6 mwezi Juni 2023. 
Deni la nje lilikuwa asilimia 64.8. Deni la nje la seka binafsi lilikuwa 
dola za Marekani milioni 6,957.6 kutoka dola za Marekani milioni 
7,425.2.  Sehemu kubwa ya mikopo hii ilielekezwa  katika utekelezaji 
wa miradi ya usafirishaji na mawasiliano, huduma za jamii, na nishati 
na madini. Deni la ndani la Serikali lilikuwa shilingi bilioni 30,676.3 
ukilinganisha na shilingi bilioni 28,927.1 mwezi Juni 2023, ambapo 
takriban asilimia 85 ya deni ilikuwa ni dhamana za Serikali.

Sekta ya nje iliimarika, licha ya changamoto zilizotokana na 
kupanda kwa bei za bidhaa katika soko la dunia, hususan 
mafuta ghafi ya nishati, pamoja na utekelezaji wa sera ya fedha 
ya kupunguza ukwasi katika nchi zilizoendelea ili kukabiliana na 
mfumuko wa bei. Katika nusu ya kwanza ya mwaka 2023/24, nakisi 
ya urari wa malipo ya kawaida (current account) ilikuwa dola za 
Marekani milioni 1,096, ikilinganishwa na dola za Marekani milioni 
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3,085 katika kipindi kama hicho mwaka 2022/23. Mwenendo huu 
ulitokana na kupungua kwa thamani ya bidhaa zilizoagizwa kutoka 
nje ya nchi, ongezeko la mapato ya shughuli za utalii na mauzo 
ya bidhaa nje ya nchi hususan dhahabu, kahawa na tumbaku. 
Nakisi ya urari wa malipo inatarajiwa kuendelelea kupungua. Hali 
hii inatokana na matarajio ya kuendelea kushuka kwa bei za bidhaa 
katika soko la dunia, hususan nishati na chakula. Aidha, mauzo ya 
bidhaa nje ya nchi yanatarajiwa kuongezeka kufuatia utekelezaji 
wa mikakati ya kuongeza uzalishaji wa bidhaa zinazouzwa nje ya 
nchi. Katika kipindi cha muda wa kati, nakisi hii inatarajiwa kuwa 
wastani wa asilimia 3.2 ya Pato la Taifa.

Mauzo ya bidhaa na huduma nje ya nchi yalikuwa dola za 
Marekani milioni 7,840.7 katika nusu ya kwanza ya mwaka 2023/24 
ukilinganisha na dola milioni 6,643 kwa kipindi kama hicho mwaka 
2022. Ongezeko hili lilitokana na mapato yatokanayo na shughuli 
za utalii, mauzo ya korosho, tumbaku, kahawa na dhahabu. Katika 
mwaka 2023, mauzo ya bidhaa na huduma nje ya nchi yalikuwa 
dola za Marekani milioni 13,976 ukilinganisha na dola milioni 
11,985.8 kwa mwaka uliotangulia. Kiwango hiki kilikuwa ni sawa 
na asilimia 17 ya Pato la Taifa ikilinganishwa na asilimia 16 mwaka 
2022. Bidhaa nyingi ziliuzwa India, Afrika Kusini, Falme za Kiarabu, 
Uswisi na China.

Thamani ya bidhaa na huduma zilizoagizwa kutoka nje ya nchi 
zilikuwa dola za Marekani milioni 8,484.1 katika nusu mwaka 
wa 2023/24, ikilinganishwa na dola za Marekani milioni 9,405.8 
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katika kipindi kama hicho mwaka uliotangulia. Kupungua huku 
kulichangiwa na kushuka kwa bei ya bidhaa katika soko la dunia, 
hususan, bidhaa za mafuta ghafi ya nishati, mbolea, na huduma 
za usafirishaji. Katika mwaka 2023, thamani ya bidhaa na huduma 
zilizoagizwa nje ya nchi zilikuwa dola za Marekani milioni 16,058.7 
ukilinganisha na dola milioni 16,674.1 kwa mwaka uliotangulia. 
Kiwango hiki kilikuwa ni sawa na asilimia 19.2 ya Pato la Taifa 
ikilinganishwa na asilimia  22.6 mwaka 2022. Bidhaa nyingi ziliagizwa 
kutoka China, India, Falme za Kiarabu, Saudia na Japani.

Sekta ya fedha imeendelea kuwa imara huku viashiria hatarishi 
vikipungua kutokana na matarajio ya kuendelea kuimarika kwa 
uchumi. Sekta ya kibenki ambayo ni sehemu kubwa ya sekta ya 
fedha imeendelea kuwa imara, yenye kutengeneza faida, ukwasi 
na mtaji wa kutosha. Amana, mikopo na rasilimali pia ziliendelea 
kuongezeka. Vilevile, ubora wa rasilimali uliendelea kuongezeka, 
ambapo uwiano wa mikopo chechefu ulipungua hadi asilimia 4.3 
mwezi Desemba 2023 kutoka asilimia 5.5 mwezi Juni 2023. Hali hii 
inaashiria kuendelea kupungua  kwa vihatarishi  katika utoaji wa 
mikopo kutokana na kuimarika kwa shughuli za kiuchumi pamoja 
na hatua za kisera na kiusimamizi zinazochukuliwa na Benki Kuu 
katika kupunguza mikopo chechefu. Kiwango cha mikopo chechefu 
kinategemewa kuendelea kupungua kutokana na kuendelea 
kuimarika kwa shughuli za kiuchumi zilizokuwa zimeathirika na 
mtikisiko wa kiuchumi duniani na hatua zinazochukuliwa na benki 
na taasisi za fedha katika kukabiliana na changamoto hii. 
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Mifumo ya malipo imeendelea kufanya kazi kwa ufanisi na Benki 
Kuu iliendelea kuifanyia maboresho. Maboresho haya yanaendelea 
kufanyika ili kupunguza matumizi ya fedha taslimu, kurahisisha 
ufuatiliaji na usimamizi, na kuendelea kuongeza idadi ya wananchi 
wanaofikiwa na huduma rasmi za kifedha. Wakati huohuo, Benki 
Kuu imeendelea na utekelezaji wa mradi wa Mfumo wa Malipo ya 
Papo Hapo (Tanzania Instant Payment System), ambao unaendelea 
kurahisisha malipo madogomadogo kwa usalama na ufanisi baina 
ya watoa huduma za fedha kwa njia ya kidigitali. Hadi Desemba 
2023, mfumo huu umeshajumuisha watoa huduma za kifedha 45 
kutoka 40 kwa mwaka 2022. Aidha, simu za mkononi zimeendelea 
kuwa kichocheo kikubwa katika kuongeza huduma jumuishi za 
fedha nchini na kurahisisha upatikanaji wa huduma za kifedha. 

Mwenendo wa Uchumi wa Zanzibar

Katika robo tatu za kwanza za mwaka 2023, uchumi wa Zanzibar 
ulikua kwa asilimia 6 ukilinganishwa na ukuaji wa asilimia 5.3 
kwa kipindi kama hicho mwaka 2022. Ukuaji huu ulichangiwa 
kwa kiasi kikubwa na shughuli za huduma za malazi na chakula, 
ujenzi, na uzalishaji viwandani. Uchumi wa Zanzibar unatarajiwa 
kuendelea kuimarika katika robo ya nne ya mwaka 2023, kutokana 
na utekelezaji wa miradi ya maendeleo, kuimarika kwa shughuli za 
utalii na uzalishaji viwandani.

Mfumuko wa bei ulipungua na kukaribia kufikia lengo la asilimia 
5. Katika nusu ya kwanza ya mwaka 2023/24, mfumuko wa bei 
ulikuwa asilimia 6.5 ukilinganisha na asilimia 6.7 kwa kipindi kama 
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hicho mwaka uliotangulia. Katika mwaka 2023, mfumuko wa bei 
ulikuwa asilimia 5.5 ukilinganisha na asilimia 8.1 katika mwaka 
uliotangulia. Mwenendo huu ulitokana na kupungua kwa bei za 
bidhaa zisizo za chakula. Vilevile, mfumuko wa bei za chakula 
ulipungua, japo ulibaki kuwa juu kutokana na madhara ya kupanda 
kwa bei za bidhaa katika soko la dunia na kushuka kwa thamani ya 
shilingi.

Utekelezaji wa bajeti ya Serikali umeendelea kuwa wa kuridhisha. 
Mapato ya ndani yalikuwa shilingi bilioni 709.8, sawa na asilimia 
99.1 ya lengo. Mapato ya kodi yalikuwa shilingi bilioni 628.3, sawa 
na asilimia 101.1 ya lengo. Aidha, mapato yasiyo ya kodi yalikuwa 
shilingi bilioni 81.5, sawa na asillimia 86.2 ya lengo. Mafanikio 
haya yamechangiwa na kuimarika kwa usimamizi wa kodi na 
ongezeko la matumizi ya mifumo ya TEHAMA katika ukusanyaji 
mapato. Misaada kutoka kwa washirika wa maendeleo ilikuwa ni 
shilingi bilioni 26.8. Serikali iliendelea kufanya matumizi kulingana 
na mapato. Matumizi ya Serikali yalikuwa shilingi bilioni 1,079, 
ambapo asilimia 47.1 ya matumizi yote zilielekezwa kwenye miradi 
ya maendeleo. Nakisi  ya bajeti iligharamiwa na mikopo ya ndani 
na nje ya nchi. Deni la Serikali lilikuwa shilingi bilioni 3,382.1 mwezi 
Desemba 2023, kutoka shilingi bilioni 2,737.9 mwezi Juni 2023, 
ambapo deni la nje lilikuwa ni asilimia 76.2.
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Nakisi ya urari wa malipo ya kawaida ilikuwa dola za Marekani milioni 
207.9 katika kipindi cha Julai hadi Desemba 2023, ikilinganishwa 
na dola za Marekani milioni 177.2 katika kipindi kama hicho mwaka 
2022. Ongezeko hili lilichangiwa zaidi na kuongezeka kwa gharama 
za uagizaji wa bidhaa na kushuka kwa mauzo ya bidhaa nje ya 
nchi. Hata hivyo, mapato yatokanayo na huduma yaliongezeka kwa 
asilimia 5.9 katika kipindi cha nusu ya kwanza ya 2023/24 yakiakisi 
ongezeko la  shughuli za utalii.

Matarajio ya Hali ya Uchumi wa Dunia

Ukuaji wa uchumi wa dunia unatarajiwa kuendelea kutokuwa 
wa kuridhisha kwa mwaka 2024, na utatofautiana kwa kiwango 
kikubwa baina ya nchi. Kulingana na taarifa za WB, IMF, OECD  
uchumi unatarajiwa kukua kwa asilimia 2.4, asilimia 3.1, na asilimia 
2.7 katika mwaka 2024, mtawalia. Ukuaji wa uchumi katika nchi za 
Afrika, kusini mwa jangwa la Sahara, unatarajiwa kufikia asilimia 3.8. 
Kasi ndogo ya ukuaji wa uchumi katika baadhi ya nchi inatokana na 
migogoro ya kimataifa na utekelezaji wa sera ya fedha yenye lengo 
la kupunguza ukwasi. Mfumuko wa bei unatarajiwa kuendelea 
kupungua. Katika nchi zilizoendelea, mfumuko wa bei unaweza  
kuzidi lengo la asilimia 2, licha ya kuendelea kupungua. Kwa 
muktadha huu, benki kuu katika nchi hizo zinatarajiwa kuendelea 
kutekeleza sera ya fedha yenye lengo la  kupunguza ukwasi kwa 
kasi ndogo kuliko kipindi kilichopita au kutoendelea kuongeza riba 
ya sera ya fedha. Nchi nyingi za EAC na SADC zinatarajiwa kuwa na 
mfumuko wa bei unaoendana na malengo ya kikanda.  Bei ya mafuta 
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ghafi ya nishati inatarajiwa kuendelea kupungua kufikia takriban 
dola za Marekani 80 kwa pipa katika mwaka 2024. Matarajio haya 
yatategemea uamuzi wa nchi wanachama wa OPEC+ na mahitaji. 
Bei ya dhahabu inatarajiwa kuendelea kuwa juu, kufikia wastani wa 
dola za Marekani 1,900 kwa wakia.

Matarajio ya Hali ya Uchumi wa Tanzania

Uchumi wa Tanzania unatarajiwa kuendelea kuimarika. Ukuaji wa 
uchumi wa Tanzania Bara unatarajiwa kuwa asilimia 5.5 mwaka 
2024, na asilimia 7.4 kwa Zanzibar. Matarajio haya yanatokana na 
uwekezaji unaoendelea katika sekta binafsi na ya umma, hatua 
mbalimbali za kuboresha mazingira ya kibiashara, uwepo wa mvua 
za kutosha katika maeneo mengi nchini na kuendelea kuimarika 
kwa shughuli za utalii.  Aidha, kuongezeka kwa uzalishaji wa umeme 
kutoka vyanzo mbalimbali, ikiwemo mradi wa kuzalisha umeme kwa 
kutumia maji wa Julius Nyerere kutachangia kuendelea kuimarika 
kwa uchumi. Hata hivyo, matarajio ya ukuaji wa uchumi yanaweza 
kuathiriwa na migogoro ya kimataifa na  utekelezaji wa sera ya 
fedha inayolenga kupunguza ukwasi katika nchi zilizoendelea. 

Mfumuko wa bei unatarajiwa kuendelea kuwa wa kiwango cha chini, 
sawia na lengo la asilimia 5 katika mwaka 2024.  Hali hii inatokana 
na  uwepo wa chakula cha kutosha nchini, kutengemaa kwa bei 
za bidhaa katika soko la dunia hususan mafuta ghafi na chakula, 
utekelezaji wa sera ya fedha, na utulivu wa viwango vya kubadilisha 
fedha. Maoteo haya yanaweza kuathiriwa na mwenendo wa  bei za 
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mafuta ghafi ya nishati katika soko la dunia kutokana na maamuzi 
ya nchi za OPEC+ na mahitaji. Aidha, migogoro ya kimataifa 
inayoendelea inaweza kuchangia mabadiliko katika maoteo haya.  

Akiba ya fedha za kigeni inatarajiwa kuendelea  kuwa imara na 
kuendana na malengo ya nchi. Hali hii inatokana na matarajio ya 
kuendelea kutengemaa kwa bei za bidhaa katika soko la dunia na 
utekelezaji wa mikakati ya kuongeza mauzo nchi za nje  (export 
promotion) na kupunguza uagizaji wa bidhaa ambazo zinazalishwa 
nchini (import substitution).

Utekelezaji wa Sera ya Fedha katika Nusu ya Pili ya Mwaka 
2023/24

Kutokana na mwenendo wa  uchumi wa dunia na hapa nchini, 
utekelezaji wa sera ya fedha katika nusu ya pili ya  mwaka 2023/24 
unatarajiwa kuendelea kudhibiti mfumuko wa bei kuwa ndani ya 
lengo la asilimia 5. Aidha, sera ya fedha itaendelea kuchangia 
ukuaji wa uchumi kufikia lengo la asilimia 5.5 mwaka 2024. Kufuatia 
kuanza utekelezaji wa Sera ya Fedha kwa kutumia riba (interest 
rate-based monetary policy framework), Kamati ya Sera ya Fedha 
(MPC) ya Bodi ya Benki Kuu ya Tanzania ilipanga Riba ya Benki 
Kuu (Central Bank Rate) kuwa asilimia 5.5 kwa robo ya kwanza ya 
mwaka 2024. Riba hii imezingatia malengo ya mfumuko wa bei  na 
ukuaji wa uchumi. Riba ya Benki Kuu kwa robo ya pili ya mwaka 
2024 itatangazwa mwezi Aprili 2024. Benki Kuu itahakikisha 
utulivu katika kiwango cha riba za mikopo ya siku 7 katika soko la 
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fedha baina ya mabenki (interbank market). Benki Kuu itaendelea 
kuhakiksha kuwa utekelezaji wa sera ya fedha unaendana na 
malengo ya programu ya Extended Credit Facility (ECF) ya IMF 
inayotekelezwa na Serikali. 

Riba na Thamani ya Shilingi Dhidi ya Fedha za Kigeni

Riba zinazotozwa  na taasisi za fedha nchini zitaendelea kuamuliwa 
kwa nguvu ya soko. Hivyo, utekelezaji wa sera ya fedha kwa kutumia 
mfumo wa riba hauna lengo la kuweka ukomo katika viwango vya 
riba. Badala yake, mfumo huo utachangia katika kuwezesha taasisi 
za fedha kupanga riba kwa kuzingatia nguvu ya soko. Thamani 
ya shilingi dhidi ya fedha za kigeni pia itaendelea kuamuliwa na 
nguvu ya soko. Benki Kuu itashiriki katika soko la jumla la fedha za 
kigeni baina ya mabenki (interbank foreign exchange market) kama 
nyenzo ya kutekeleza sera ya fedha au kuimarisha akiba ya fedha 
za kigeni.











20

Februari 2024

ISSN 0856-6976

MUHTASARI WA TAMKO LA 
SERA YA FEDHA

Mapitio ya Nusu Mwaka
2023/24

GAVANA

BENKI KUU YA TANZANIA
Kwa maelezo zaidi wasiliana na:

Benki Kuu ya Tanzania, 16 Barabara ya Jakaya Kikwete 40184, 
S. L. P 2302, Dodoma, Tanzania

Barua pepe: botcommunications@bot.go.tz 
Tovuti: https://www.bot.go.tz


